लाऊडस्पीकर बंदीनंतर मुंबईत 'ऑनलाइन अजान' होणार

रविवार, 29 जून 2025 (16:41 IST)
लाऊडस्पीकरच्या वापरावरील निर्बंधांनंतर, मुंबईतील सहा मशिदींनी 'अझान' झाल्यावर मुस्लिम समुदायाला सूचित करणाऱ्या मोबाईल फोन अॅप्लिकेशनवर नोंदणी केली आहे. 'ऑनलाइन अजान' नावाचे हे अॅप तामिळनाडूच्या एका कंपनीने विकसित केले आहे.
ALSO READ: मुंबईत सायबर गुन्हेगारांनी महिला डॉक्टरला डिजिटल अटक करीत कोट्यवधी रुपये लुटले
माहिम जुमा मशिदीचे मुतवल्ली फहद खलील पठाण यांनी पीटीआयला सांगितले की, नमाज पठणासाठी लाऊडस्पीकरच्या वापराशी संबंधित निर्बंध आणि संवेदनशीलता लक्षात घेता, हे मोबाइल अॅप स्थानिक मशिदींमधून थेट उपासकांना अजान देण्यास मदत करते. ते म्हणाले की, रमजान दरम्यान आणि सार्वजनिक निर्बंध असतानाही हे अॅप वापरकर्त्यांना घरी अजान ऐकण्यास मदत करेल
ALSO READ: मुंबई उच्च न्यायालयात आईकडून मुलाच्या स्पर्मची मागणीची याचिका दाखल
पठाण म्हणाले, पोलिसांनी लाऊडस्पीकरच्या वापरावर कडक कारवाई केल्यानंतर हा उपक्रम हाती घेण्यात आला आहे. पोलिसांनी जुमा मशिदीला भेट दिली होती आणि लाऊडस्पीकरच्या वापरावर कारवाई केली जाऊ शकते असा इशारा दिला होता. यामुळे मशिदीने तात्पुरते लाऊडस्पीकर बंद केले आहेत. ते म्हणाले की, माहिम परिसरातील जुमा मशिदीने अजानची परंपरा सुरू ठेवण्यासाठी हे अॅप स्वीकारले आहे. ते म्हणाले की, हे विशेषतः वृद्ध आणि जवळपास राहणाऱ्या लोकांसाठी (मशिदीत) केले गेले आहे. हे अॅप तामिळनाडूतील तिरुनेलवेली येथील आयटी व्यावसायिकांच्या पथकाच्या तांत्रिक मदतीने तयार करण्यात आले आहे. आता ते 'अँड्रॉइड' डिव्हाइसेस आणि आयफोनवर उपलब्ध आहे.
ALSO READ: पत्नी कमावते आहे म्हणून पोटगी देण्यास नकार देऊ शकत नाही; पतीची याचिका मुंबई उच्च न्यायालयात फेटाळली
हे अॅप मशिदीतून अजान दिल्याच्या वेळी मोबाईल फोनद्वारे अजानचा लाईव्ह ऑडिओ प्रदान करते. लाऊडस्पीकरवर बंदी असल्याने जे नमाज पठाण अजान ऐकू शकत नाहीत ते आता या अॅपद्वारे नियोजित वेळेत ते ऐकू शकतात, असे पठाण म्हणाले. या उपक्रमाचे कौतुक करताना नमाज पठाण म्हणाले की, लाऊडस्पीकर बंद असला तरी, ते आता त्यांच्या जवळच्या मशिदीची अजान त्यांच्या मोबाईल फोनद्वारे ऐकू शकतात. पठाण म्हणाले, आम्ही संघर्षापेक्षा नाविन्यपूर्णतेला प्राधान्य दिले. आता मुस्लिम समुदायाचे लोक अजानच्या वेळेशी जोडलेले राहू शकतात. गेल्या तीन दिवसांतच आमच्या मशिदीभोवती राहणाऱ्या 500 लोकांनी अॅपवर नोंदणी केली आहे. मुंबईतील एकूण सहा मशिदींनी अॅपवर नोंदणी केली आहे.
 
मुंबई उच्च न्यायालयाने लाऊडस्पीकर काढून टाकण्याचे आदेश दिलेले नाहीत परंतु ध्वनी मर्यादा निश्चित केल्या आहेत - दिवसा 55 डेसिबल आणि रात्री 45 डेसिबल. याला प्रतिसाद म्हणून आणि पोलिसांच्या विनंतीनुसार, आम्ही स्वेच्छेने लाऊडस्पीकर वापरणे थांबवले आहे आणि मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करण्यासाठी बॉक्स स्पीकर वापरण्यास सुरुवात केली आहे,
Edited By - Priya Dixit 
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती