अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प अचानक पुतिनवर का रागावले, दिला कडक इशारा

मंगळवार, 15 जुलै 2025 (20:52 IST)
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सोमवारी सांगितले की जर युक्रेनमधील युद्ध संपवण्यासाठी 50 दिवसांत कोणताही करार झाला नाही तर ते रशियावर कठोर कर लादतील. 'ओव्हल ऑफिस'मध्ये नाटोचे सरचिटणीस मार्क रूट यांच्याशी झालेल्या बैठकीत राष्ट्रपतींनी ही घोषणा केली. ट्रम्प म्हणाले की जर 50 दिवसांत कोणताही करार झाला नाही तर आम्ही खूप कठोर कर लादू. त्यांनी हे कर कसे लागू केले जातील हे सांगितले नाही.
ALSO READ: राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांना मारण्यासाठी इराणमध्ये फतवा, किती बक्षीस आहे ते जाणून घ्या
अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी आजकाल जगातील अनेक देशांवर मोठे कर लादले आहेत. दरम्यान, त्यांनी रशियाला इशारा दिला आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी स्पष्टपणे सांगितले की जर रशियाने युक्रेनसोबतचे युद्ध सोडवले नाही तर ते त्यावर कठोर कर लादतील. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प म्हणाले की जर रशियाने पुढील 50दिवसांत युक्रेनमधील युद्ध सोडवले नाही तर ते त्यांच्या उर्वरित व्यापारी भागीदारांवर अतिशय कठोर कर लादतील.
ALSO READ: अमेरिकेत भीषण अपघातात भारतीय कुटुंबाचा मृत्यू
ट्रम्प म्हणाले की मी अनेक गोष्टींसाठी व्यापाराचा वापर करतो. पण युद्धे सोडवण्याच्या दिशेने हे एक खूप चांगले पाऊल आहे." रूट अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री मार्को रुबियो, संरक्षण सचिव पीट हेगसेथ यांनाही भेटतील.
 
ट्रम्प यांनी पुतिन यांच्याशी मैत्रीपूर्ण संबंधांबद्दल दीर्घकाळ अभिमान बाळगला आहे आणि जानेवारीमध्ये पदभार स्वीकारल्यापासून त्यांनी अनेक वेळा म्हटले आहे की रशिया युक्रेनपेक्षा शांतता करार करण्यास अधिक इच्छुक आहे. त्याच वेळी, ट्रम्प यांनी युक्रेनचे अध्यक्ष व्होलोडिमिर झेलेन्स्की यांच्यावर युद्ध लांबवल्याचा आरोप केला आणि त्यांना "हुकूमशहा" म्हटले. तथापि, युक्रेनच्या निवासी भागांवर रशियाच्या सततच्या हल्ल्यांनंतर ट्रम्प यांनी रशियाला लक्ष्य केले आहे.
 
दरम्यान, युक्रेन आणि रशियासाठी ट्रम्पचे विशेष दूत सोमवारी कीवमध्ये युक्रेनचे अध्यक्ष झेलेन्स्की यांची भेट घेतली. झेलेन्स्की म्हणाले की त्यांनी आणि ट्रम्पचे दूत, निवृत्त लेफ्टनंट जनरल कीथ केलॉग यांनी युक्रेनियन हवाई संरक्षण मजबूत करणे, संयुक्त शस्त्रास्त्र उत्पादन आणि युरोपियन देशांसह अमेरिकन शस्त्रास्त्रे खरेदी करणे, तसेच रशियावर कठोर आंतरराष्ट्रीय निर्बंधांची शक्यता याबद्दल "अर्थपूर्ण चर्चा" केली.
ALSO READ: बांगलादेशमध्ये व्यावसायिकाच्या हत्येनंतर गोंधळ; ढाक्यामध्ये जनतेचा रोष
झेलेन्स्की यांनी 'टेलिग्राम'वर सांगितले की आपल्याला अमेरिकेच्या जवळ जाण्याची आवश्यकता आहे. अमेरिकेच्या नेतृत्वाकडून आशा आहे, कारण ते आहे. रशियाच्या महत्त्वाकांक्षा बळजबरीने थांबल्याशिवाय तो थांबणार नाही हे स्पष्ट आहे. रशियाने राजधानी कीवसह युक्रेनियन शहरांवर शेकडो ड्रोन आणि क्रूझ आणि बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांनी हल्ला केला आहे, ज्याचा सामना करण्यासाठी युक्रेनची हवाई संरक्षण प्रणाली संघर्ष करत आहे.
Edited By - Priya Dixit 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती