विदर्भातून येडशी रामलिंग घाट अभयारण्यात धाराशिवला पोहोचला वाघ

Webdunia
रविवार, 7 सप्टेंबर 2025 (15:23 IST)
महाराष्ट्रातील धाराशिव जिल्ह्यातील येडशी रामलिंग घाट वन्यजीव अभयारण्यात अनेक दशकांनंतर एका वाघाने आपले घर बनवले आहे. हा वाघ सुमारे तीन वर्षांचा आहे आणि त्याने विदर्भातील टिपेश्वर अभयारण्यापासून 450 किमी अंतर कापले आहे. वन विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, जवळच्या प्रसिद्ध भगवान शिव मंदिरावरून प्रेरित होऊन या वाघाला 'रामलिंग' असे नाव देण्यात आले आहे. डिसेंबर 2023 मध्ये पहिल्यांदाच हा वाघ कॅमेऱ्यात कैद झाला होता.
ALSO READ: महाराष्ट्र सरकारकडून मराठा आरक्षणात आत्महत्या केलेल्या 21 जणांच्या कुटुंबियांना प्रत्येकी 10 लाख रुपयांची आर्थिक मदत जाहीर
येडशी अभयारण्याचे क्षेत्रफळ फक्त22.50 चौरस किलोमीटर आहे, जे वाघांसाठी खूपच कमी आहे. त्यामुळे ते बार्शी, भूम, तुळजापूर आणि धाराशिव तालुक्यासारख्या आसपासच्या परिसरात फिरते. चांगली गोष्ट म्हणजे आतापर्यंत वाघाने कोणत्याही माणसावर हल्ला केलेला नाही.
ALSO READ: मुंबईतील 24 सिंगल-स्क्रीन थिएटर इतिहासजमा होतील,नवीन टॉवर बांधण्याची योजना
वन विभागाने जानेवारी ते एप्रिल या कालावधीत 75 दिवसांचे ऑपरेशन चालवून वाघाला पकडले, त्यावर रेडिओ कॉलर लावला आणि सह्याद्री व्याघ्र प्रकल्पात सोडले. यासाठी ड्रोनचाही वापर करण्यात आला, परंतु वाघ हुशारीने लपला राहिला आणि तो फक्त दोन-तीन वेळाच दिसला.
ALSO READ: एकनाथ शिंदे यांनी मुंबईसाठी आपल्या सैन्याची यादी जाहीर केली, या नेत्यांना जबाबदारी दिली
या अभयारण्यात रानडुक्कर, सांबर, नीलगाय आणि चिंकारा यांसारख्या शिकारांची मुबलक उपलब्धता आहे, ज्यामुळे वाघांना येथे राहणे सोपे होत आहे. सुरुवातीला ते पाळीव प्राण्यांना लक्ष्य करत होते, परंतु एप्रिलनंतर ते जंगलात शिकारीवर अवलंबून राहिले.
Edited By - Priya Dixit  
 

संबंधित माहिती

पुढील लेख