नागपूरच्या 84 हजार 'लाडक्या बहिणींना योजनेचे पैसे मिळणार नाहीत

रविवार, 3 ऑगस्ट 2025 (15:17 IST)
महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीत गेम चेंजर ठरलेली लाडकी बहीण योजना सरकार थांबवणार नाही, परंतु अपात्र बहिणींची नावे यादीतून वगळण्याचे काम सुरू आहे. एकट्या नागपूर जिल्ह्यात 84 हजार बहिणी अपात्र यादीत आहेत. त्यापैकी 50 हजार शहरातील आणि सुमारे 34 हजार ग्रामीण भागातील आहेत.
ALSO READ: मिठी नदी स्वच्छता घोटाळ्यात ईडीची कारवाई, 47 कोटींची मालमत्ता जप्त
या लाडक्या  बहिणी संशयाच्या भोवऱ्यात आहेत आणि विभाग अंगणवाडी सेविकांच्या माध्यमातून या सर्वांची चौकशी करणार आहे. अपात्र यादीत तीन श्रेणी आहेत ज्यामध्ये अपात्र अविवाहित लोक, अपात्र विवाहित महिला आणि 65 वर्षांवरील आणि 21 वर्षांखालील महिलांचा समावेश आहे.
ALSO READ: पुणे गावात जातीय हिंसाचाराचा गुन्हा, 500 हून अधिक जणांविरुद्ध एफआयआर, 17 जणांना अटक
65 वर्षांवरील आणि 21 वर्षांखालील श्रेणीतील 9217 लाडली बहिणी आहेत ज्यांचे फायदे थांबवले जातील. असे म्हटले जात आहे की अपात्र सिद्ध झालेल्यांकडून पैसे परत घेण्याचा विचार सरकार करत आहे.
 
योजनेच्या अटींमध्ये न येणाऱ्या आणि लाभ घेणाऱ्यांनी स्वतःहून योजनेसाठी पात्रता सोडून द्यावी, असे आवाहन सरकारने केले होते परंतु या आवाहनाला फारसा प्रतिसाद मिळाला नाही. परिस्थिती अशी आहे की एका घरातील सर्व महिला लाभ घेत आहेत आणि काही ठिकाणी सक्षम महिलाही लाडकी बहीण योजनेचा लाभ घेत आहेत. अशा 11 बहिणींच्या विरोधात तक्रारी देखील प्राप्त झाल्या आहेत. लाडकी बहीण योजनेसाठी जिल्ह्यात एकूण  5,80,413अर्ज प्राप्त झाले होते. त्यापैकी 5,19,267  अर्ज मंजूर झाले आणि 61,146 अर्ज फेटाळण्यात आले.
Edited By - Priya Dixit  
ALSO READ: राम कदम यांचे राहुल गांधींना मतचोरल्याचे पुरावे सार्वजनिक करण्याचे आव्हान
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती