पुणे शहरात पावसाळा कमी होताच, डेंग्यूचे रुग्ण पुन्हा वाढत आहे. महानगरपालिका आरोग्य विभागाच्या माहितीनुसार, सप्टेंबरच्या पहिल्या दोन आठवड्यात शहरात एकूण ३२ डेंग्यू पॉझिटिव्ह आणि २८५ संशयित रुग्ण आढळले. या वर्षी महिन्याच्या पहिल्या १५ दिवसांत नोंदवलेल्या रुग्णांची ही सर्वाधिक संख्या आहे. या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये ४, एप्रिल आणि मेमध्ये प्रत्येकी २, जूनमध्ये ४, जुलैमध्ये ११ आणि ऑगस्टमध्ये २८ डेंग्यूचे रुग्ण आढळले. त्या तुलनेत, सप्टेंबरच्या फक्त १५ दिवसांत रुग्णांच्या संख्येत लक्षणीय वाढ झाली आहे. गेल्या पंधरवड्यात अधूनमधून होणाऱ्या पावसामुळे अनेक भागात परिणाम झाला आहे. हे स्पष्ट आहे की डेंग्यूच्या रुग्णांमध्ये मोठी वाढ पाणी साचणे आणि डासांची वाढलेली पैदास यामुळे झाली आहे.
आतापर्यंत, वर्षभरात १,६९९ संशयित डेंग्यूचे रुग्ण आढळले आहे. त्यापैकी ८३ रुग्णांना डेंग्यूची पुष्टी झाली आहे. याव्यतिरिक्त, चिकनगुनियाचे २० रुग्ण आढळले आहे. सप्टेंबरमध्ये डासांच्या उत्पत्तीसाठी जबाबदार असलेल्या २१० आस्थापनांना नोटिसा बजावत महानगरपालिकेने डेंग्यू नियंत्रित करण्यासाठी कारवाई केली आहे.
डेंग्यू हा एडिस इजिप्ती डासामुळे होतो. हा डास स्वच्छ पाण्यात प्रजनन करतो आणि दिवसा चावतो. डासांच्या अळ्या पाण्यात वाढतात. म्हणून, घरांमध्ये आणि आजूबाजूच्या परिसरात पाणी साचू नये हे महत्वाचे आहे. डेंग्यू सुरुवातीला सामान्य तापासारखा दिसतो परंतु नंतर तो गंभीर होऊ शकतो. त्वरित वैद्यकीय सल्ला घेणे अत्यंत महत्वाचे आहे.
डेंग्यू नियंत्रित करण्यासाठी, आरोग्य विभाग आणि मलेरिया सर्वेक्षण अधिकारी घरोघरी तपासणी करत आहे. मोठ्या प्रमाणात फॉगिंग, कीटकनाशक फवारणी आणि डास निर्मूलन मोहिमा सुरू आहे.