The biggest data theft in the country : सर्वात मोठी घटना, देशातील 66.9 कोटी लोकांचा डेटा चोरी

Webdunia
रविवार, 2 एप्रिल 2023 (16:33 IST)
डेटा चोरीचे मोठे प्रकरण समोर आले आहे. याप्रकरणी सायबराबाद पोलिसांनी एका तरुणाला अटक केली आहे. हा तरुण सर्वात मोठी डेटा चोरी करत असल्याचे सांगण्यात येत आहे. चोरीला गेलेला डेटा बायजू आणि वेदांतूसारख्या शैक्षणिक संस्थांमधील विद्यार्थ्यांचाही होता.
 
तेलंगणा पोलिसांनी देशातील सर्वात मोठ्या डेटा चोरी प्रकरणाचा खुलासा केला आहे. हैदराबादच्या सायबराबाद पोलिसांनी या प्रकरणी विनय भारद्वाज  नावाच्या एका  व्यक्तीला अटक केली आहे.
 
आरोपींनी फरिदाबाद, हरियाणात कार्यालय सुरू केले होते आणि 66.9 कोटी लोक आणि संस्थांचा डेटा चोरून ते इतरांना विकत होते.
पोलिसांनी मोबाईल आणि लॅपटॉप जप्त केले आणि सरकारी, खाजगी संस्था आणि व्यक्तींची संवेदनशील माहिती असलेल्या 135 श्रेणीतील डेटा जप्त केला.
 
आरोपींकडून वेदांत आणि बायजूसच्या विद्यार्थ्यांशी संबंधित डेटा सापडला आहे. याशिवाय अॅमेझॉन, यूट्यूब, नेटफ्लिक्स , फोनपे, पेटीएम, बुक माय शो, बिग बास्केट, इंस्टाग्राम , झोमॅटो, पॉलिसी बाजार आणि इतर आघाडीच्या संस्थांच्या वापरकर्त्यांचा डेटाही आरोपींकडे सापडला आहे.
 
पोलिसांनी आरोपींकडून 24 राज्ये आणि 8 शहरांतील 51.9 कोटी व्यक्ती आणि संस्थांचा डेटा जप्त केला आहे, ज्यांना 44 श्रेणींमध्ये विभागले गेले आहे. पकडलेल्या तरुणांकडून लोकांचा वैयक्तिक आणि गोपनीय डेटा विकला जात होता. या तरुणाने सुमारे 66.9 कोटी लोकांची संवेदनशील माहिती चोरली होती.
 
पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हा तरुण संरक्षण अधिकारी, सरकारी कर्मचारी, पॅन कार्डधारक, इयत्ता 9वी-12वीचे विद्यार्थी, ज्येष्ठ नागरिक, डी-मॅटधारक, स्मार्टफोन वापरणारे, दिल्लीतील वीज ग्राहक, विमाधारक, क्रेडिट-डेबिट कार्डधारक यांच्याशी संबंधित आहे. NEET साठी त्याने विद्यार्थ्यांवरही आपली पकड घट्ट केली होती.दोन तरुणांकडून (अमेर सोहेल आणि मदन गोपाल) ही माहिती घेण्यात आली. पोलिसांनी या व्यक्तीकडून दोन मोबाईल फोन आणि दोन लॅपटॉप जप्त केले आहेत.
 
Edited by - Priya Dixit 

संबंधित माहिती

पुढील लेख