म्यानमारमध्ये पुन्हा 5.1 तीव्रतेचा भूकंप आला; आतापर्यंत 1700 जणांचा मृत्यू

रविवार, 30 मार्च 2025 (15:45 IST)
शुक्रवारी झालेल्या शक्तिशाली भूकंपानंतर म्यानमारमध्ये पृथ्वी सतत हादरत आहे. यूएसजीएसनुसार, रविवारी म्यानमारच्या दुसऱ्या क्रमांकाच्या सर्वात मोठ्या शहराजवळ 5.1 तीव्रतेचा भूकंप झाला. तथापि, राष्ट्रीय भूकंपशास्त्र केंद्राने त्याची तीव्रता 4.6 असल्याचे सांगितले.
ALSO READ: म्यानमारमध्ये भूकंपात मृतांची संख्या 1002 वर पोहोचली, 2376 जखमी, भारता कडून ऑपरेशन ब्रह्मा सुरु
शुक्रवारी झालेल्या विनाशकारी भूकंपानंतरच्या भूकंपांच्या मालिकेतील हा नवीनतम धक्का होता. भूकंपाचे धक्के जाणवताच मंडालेच्या रस्त्यांवर लोक ओरडू लागले. शुक्रवारी याआधी शहराजवळ 7.7 तीव्रतेचा भूकंप झाला होता, ज्यामुळे अनेक इमारती कोसळल्या आणि इतर पायाभूत सुविधांचे नुकसान झाले. आतापर्यंत 1700 लोकांचा मृत्यू झाला आहे आणि 3400 हून अधिक लोक बेपत्ता आहेत. ही संख्या वाढू शकते अशी भीती व्यक्त केली जात आहे.
ALSO READ: Earthquake: म्यानमारमध्ये जोरदार भूकंप, 12 मिनिटांत दोनदा जमीन हादरली, बॅंकॉक पर्यंत धक्के जाणवले
रविवारी दुपारी भूकंपाच्या आधी 7.7 रिश्टर स्केलचा भूकंप झाल्यानंतर शनिवारी संध्याकाळपर्यंत म्यानमारमध्ये किमान पाच भूकंपाचे धक्के जाणवले. यामध्ये सर्वात मोठा भूकंप 6.5 रिश्टर स्केलचा होता. सततच्या भूकंपांमुळे लोक घाबरले आहेत. 
 
यापूर्वी शुक्रवारी झालेल्या भूकंपामुळे अनेक इमारती कोसळल्या आणि मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले. म्यानमार दीर्घकाळ चालणाऱ्या गृहयुद्धाच्या विळख्यात आहे आणि तेथे आधीच मोठे मानवतावादी संकट आहे. अशा परिस्थितीत मदत आणि बचाव कार्य खूप कठीण होत चालले आहे.
ALSO READ: न्यूझीलंडमध्ये पहाटे भूकंपाचे धक्के जाणवले, भूकंपाची तीव्रता 6.5 मोजली गेली
म्यानमारच्या शेजारील देश थायलंडमध्येही भूकंपाचे धक्के जाणवले आणि राजधानी बँकॉकसह देशाच्या इतर भागातही भूकंपाचे धक्के जाणवले. परिस्थिती अशी आहे की रुग्णालयांमध्ये जागेची कमतरता आहे आणि रुग्णांवर तात्पुरते रस्त्यावर उपचार केले जात आहेत. वैद्यकीय साहित्य आणि औषधांचाही मोठा तुटवडा आहे.
 
थायलंडमध्ये झालेल्या भूकंपामुळे आतापर्यंत10 जणांचे मृतदेह आढळले आहेत, 26 जण जखमी झाले आहेत आणि 47 जण अजूनही बेपत्ता आहेत, असे बँकॉक अधिकाऱ्यांनी सांगितले. 
Edited By - Priya Dixit 
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती