टायब्रेकरमध्ये हम्पीला हरवून दिव्या बनली FIDE महिला विश्वचषक विजेती

मंगळवार, 29 जुलै 2025 (08:52 IST)

महिला बुद्धिबळ विश्वचषकाच्या अंतिम सामन्यात, दिव्या देशमुखने ग्रँडमास्टर आणि देशबांधव कोनेरू हम्पीला हरवून विजेतेपद पटकावले. ती FIDE महिला बुद्धिबळ विश्वचषक जिंकणारी पहिली भारतीय महिला ठरली. कोनेरू हम्पीला पुनरागमन करण्याची एक छोटीशी संधी होती, परंतु ती त्याचा फायदा घेऊ शकली नाही. दिव्याने काळ्या तुकड्यांसह शानदार विजय नोंदवला

ALSO READ: दिव्या देशमुखचा वर्ल्ड वुमन बुद्धिबळ कपच्या सेमीफायनलमध्ये प्रवेश

आंतरराष्ट्रीय मास्टर दिव्या देशमुखने FIDE महिला विश्वचषक अंतिम सामन्याच्या पहिल्या आणि दुसऱ्या सामन्यात उच्च दर्जाची ग्रँडमास्टर आणि देशबांधव कोनेरू हम्पीला कोणतीही संधी न देता बरोबरीत रोखण्यास भाग पाडले, ज्यामुळे सामना टायब्रेकरमध्ये गेला.

ALSO READ: Free Style Chess:अर्जुन एरिगाईसी उपांत्य फेरीतून बाहेर, अरोनियनकडून पराभव

टायब्रेकरमध्ये प्रत्येकी 15 मिनिटांचे दोन गेम असतील ज्यामध्ये प्रत्येक चालीनंतर 10 सेकंद जोडले जातील. जर यानंतरही गुण समान राहिले तर दोन्ही खेळाडूंना प्रत्येक खेळासाठी 10-10 मिनिटांच्या दराने आणखी एक सेट खेळण्याची संधी मिळेल. यामध्येही प्रत्येक चालीनंतर 10 सेकंद जोडले जातील. दोघांमधील पहिला रॅपिड टायब्रेकर देखील बरोबरीत सुटला. त्यानंतर दुसऱ्या टायब्रेकरमध्ये निर्णय आला.नागपूरची 19 वर्षीय दिव्या आता जेतेपद जिंकून ग्रँडमास्टर बनली आहे.

ALSO READ: बुद्धिबळपटू हरिकृष्णन ए रा भारताचे 87 वे ग्रँडमास्टर बनले

19 वर्षीय दिव्याने केवळ FIDE महिला बुद्धिबळ विश्वचषक जिंकला नाही तर या विजयासह 'ग्रँडमास्टर' ही पदवी देखील मिळवली आहे. या विजयानंतर ती भावुक झाली. दिव्यासाठी हे संस्मरणीय क्षण आहेत. दिव्याने आधीच कॅंडिडेट बुद्धिबळासाठी पात्रता मिळवली आहे.

दिव्या देशमुख यांचे अभिनंदन केले. राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दिव्याच्या ऐतिहासिक विजयाबद्दल तिचे अभिनंदन केले

 Edited By - Priya Dixit

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती