धक्कादायक, 70 वर्षीय रुग्णाच्या पोटातून 8125 दगड काढले, एक तास चालली शस्त्रक्रिया

गुरूवार, 22 मे 2025 (18:06 IST)
डॉक्टरांनी एका दुर्मिळ शस्त्रक्रियेत 70 वर्षीय रुग्णाच्या पित्ताशयातून 8,125खडे काढले. डॉक्टरांचा असा दावा आहे की हे जास्तीत जास्त दगड काढण्याचे प्रकरण आहे. रुग्णाला गेल्या अनेक वर्षांपासून पोटदुखी, अधूनमधून ताप, भूक न लागणे आणि अशक्तपणाचा त्रास होता. त्याला छातीत जडपणाही जाणवत होता.
ALSO READ: 'मृत्यू जवळून पाहिला', इंडिगो विमान अपघातानंतर प्रवाशांनी त्यांचे अनुभव शेअर केले, टीएमसी खासदाराने त्यांची कहाणी सांगितली
डॉक्टरांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सुमारे एक तास चाललेल्या  शस्त्रक्रियेदरम्यान, रुग्णाच्या पोटातील पित्ताशयातील दगड काढून टाकल्याने त्याची वर्षानुवर्षे जुनी समस्या बरी झाली. 
 
पण जेव्हा समस्या गंभीर झाली तेव्हा त्याला एका खाजगी रुग्णालयात आणण्यात आले. जेव्हा त्याला येथे दाखल करण्यात आले तेव्हा त्याच्या पोटाचा तात्काळ अल्ट्रासाऊंड करण्यात आला ज्यामध्ये त्याच्या पित्ताशयामध्ये खूप जडपणा दिसून आला. त्याची प्रकृती लक्षात घेता, डॉक्टरांनी ताबडतोब कमीत कमी आक्रमक लॅप्रोस्कोपिक शस्त्रक्रिया केली आणि त्याच्या पित्ताशयात जमा झालेले हजारो पित्ताशयातील खडे काढून टाकले. ही शस्त्रक्रिया सुमारे एक तास चालली आणि दोन दिवसांनी रुग्णाला स्थिर स्थितीत रुग्णालयातून सोडण्यात आले. 
ALSO READ: राष्ट्रीय महामार्गावर भीषण अपघात; बस आणि टेम्पोच्या धडकेत पाच जणांचा मृत्यू
शस्त्रक्रियेनंतर अजून बरेच काम करायचे होते कारण सहाय्यक पथकाला रुग्णाच्या पित्ताशयातून काढलेले दगड मोजायचे होते. शस्त्रक्रियेनंतर तासन्तास बसून राहिल्यानंतर, टीमने संख्या मोजली आणि त्यांना आश्चर्य झाले. 
डॉक्टर म्हणाले, ही एक दुर्मिळ घटना आहे. जर पित्ताशयाच्या दगडांवर उपचार केले नाहीत तर दगड हळूहळू वाढत राहतात. 
ALSO READ: दिल्ली-एनसीआरमध्ये वादळ आणि पावसामुळे ६ जणांचा मृत्यू
जर आणखी विलंब झाला असता तर रुग्णाची प्रकृती लक्षणीयरीत्या बिघडली असती आणि त्याला पित्ताशयाचा संसर्ग, पोटदुखी आणि इतर गंभीर तक्रारींचा सामना करावा लागला असता. अशा परिस्थितीतही, जर उपचार केले नाहीत तर पित्ताशयामध्ये पू तयार होऊ लागतो आणि पित्ताशयाचा आतील पृष्ठभाग देखील कठीण होऊ लागतो आणि त्यात फायब्रोसिस देखील होऊ शकतो.
Edited By - Priya Dixit  
 
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती