उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची जगद्गुरू संत श्री तुकाराम महाराज' पुरस्कार मिळाल्याबद्दल विधानसभेत अभिनंदन ठरावावर प्रतिक्रिया
मंगळवार, 25 मार्च 2025 (13:50 IST)
'जगद्गुरू संत श्री तुकाराम महाराज' पुरस्कार मिळणे माझ्यासाठी खूप आनंदाची गोष्ट आहे आणि हा माझ्या राजकीय आणि सामाजिक जीवनातील सर्वात आनंददायी, समाधानकारक आणि भाग्यवान क्षण आहे. या पुरस्कारामुळे माझी जबाबदारी वाढली आहे आणि सर्वसामान्यांचे दुःख दूर करणे हे माझे कर्तव्य आहे, असे उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले.
शिंदे यांना 'जगद्गुरू संत श्री तुकाराम महाराज' पुरस्कार मिळाल्याबद्दल उच्च आणि तंत्रशिक्षण मंत्री चंद्रकांत दादा पाटील यांनी आज विधानसभेत उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांना अभिवादन ठराव सादर केला, ज्याला उपमुख्यमंत्री शिंदे यांनी प्रतिसाद दिला.
उपमुख्यमंत्री म्हणाले, "हा पुरस्कार फक्त माझा नाही. तो त्या सर्व वारकरी संतांचा आणि शेतकऱ्यांचा आहे ज्यांनी मला आणि माझ्या कार्याला नेहमीच आशीर्वाद दिला आहे. हा माझ्या प्रिय बंधू आणि भगिनींचाही आहे. पूज्य बाळासाहेब ठाकरे यांनी मला हिंदुत्व आणि महाराष्ट्राची सेवा करण्याची प्रतिज्ञा दिली, तर धर्मवीर आनंद दिघे यांनी मला जनसेवेची मूल्ये दिली. तुकाराम महाराजांच्या नावाने मिळालेला हा पुरस्कार त्या मूल्यांचा सन्मान आहे. या पुरस्कारासारखा आशीर्वाद मला सामान्य माणसाला सुपरमॅन बनवण्यासाठी अधिक बळ देईल अशी मी प्रार्थना करतो."
संत तुकाराम महाराजांचे एक प्रसिद्ध वचन उद्धृत करताना उपमुख्यमंत्री म्हणाले, “भले जरी देऊ कमरेची लंगोटी, नाठाळाचे माथी हाणू काठी. तुकाराम महाराजांच्या या पंक्ती मला प्रिय आहे. जर एखादी व्यक्ती तुमच्याशी एकनिष्ठ आहे तर तुम्ही अंगावरील कपडे देखील सोडून द्यायचे. आणि एखाद्याने दगाफटका दिल्यावर त्याला योग्यमार्गाने धडा शिकवणे आवश्यक आहे.
उपमुख्यमंत्र्यांनी पुढे सांगितले की, मुख्यमंत्री असताना त्यांनी वारकरी संप्रदायासाठी अनेक महत्त्वाची कामे केली. "इतिहासात पहिल्यांदाच आमच्या सरकारने वारकरी दिंड्यांसाठी अनुदान दिले. वारकरी समाजासाठी विमा योजना सुरू करण्यात आली, यात्रेदरम्यान लाखो वारकरी संतांची आरोग्य तपासणी करण्यात आली, पालखी मार्ग आणि पंढरपूरच्या विकासकामांना गती देण्यात आली."
आम्ही विठ्ठलाच्या दर्शनासाठी रांगेतील व्यवस्थेसाठी तातडीने निधी उपलब्ध करून दिला. मंदिरे ही संस्कृती आणि धार्मिक विधींची केंद्रे आहेत, म्हणून आम्ही ब-श्रेणीतील तीर्थ क्षेत्र मंदिरांसाठीचा निधी ₹2कोटींवरून ₹5 कोटींपर्यंत वाढवला. त्यांनी सांगितले की, वारकरी संप्रदायासाठी पहिल्यांदाच स्वतंत्र महामंडळाची स्थापना करण्यात आली.
संत तुकाराम महाराजांचे “शुद्धाबिज पोटीन, फले रसाळ गोमटीं” हे वचन उद्धृत करून उपमुख्यमंत्री म्हणाले, “महायुती सरकारच्या विचारसरणीचे बीज शुद्ध आहे आणि त्यामुळेच पंतप्रधान मोदींच्या स्वप्नातील भारत विकसित होत आहे.” "हा पुरस्कार माझ्यासाठी कोणत्याही पदापेक्षा मोठा आहे. मी वारकरी संप्रदायाची सेवा करण्यास नेहमीच तयार राहीन," असे आश्वासन उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी दिले.