Operation Sindoor : शरद पवारांनी अमेरिकेच्या मध्यस्थीवर प्रश्न उपस्थित केले, म्हणाले- परवानगी का देण्यात आली मोदी सरकारने स्पष्ट करावे
सोमवार, 12 मे 2025 (20:22 IST)
India-Pakistan tension : राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (एनसीपी) नेते आणि माजी संरक्षण मंत्री शरद पवार यांनी सोमवारी केंद्र सरकारकडून भारत आणि पाकिस्तानशी संबंधित मुद्द्यांवर अमेरिकेने केलेल्या मध्यस्थीबद्दल स्पष्टीकरण मागितले.
पहलगाम दहशतवादी हल्ला आणि 'ऑपरेशन सिंदूर' नंतरच्या विविध घडामोडींवर चर्चा करण्यासाठी काँग्रेस आणि इतर पक्ष संसदेचे विशेष अधिवेशन बोलावण्याची मागणी करत आहेत, तर पवार यांनी सर्वपक्षीय बैठक बोलावण्याचे समर्थन केले. पवार म्हणाले, कोणत्याही अमेरिकन अधिकाऱ्याने आमच्या देशांतर्गत मुद्द्याबद्दल सार्वजनिकपणे बोलण्याची ही पहिलीच वेळ आहे, जी चांगली नाही.
ते भारत-पाकिस्तान लष्करी संघर्षादरम्यान अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी जाहीर केलेल्या 'युद्धविराम'चा संदर्भ देत होते. पवार म्हणाले की, शिमला करार हा भारत आणि पाकिस्तानच्या पंतप्रधानांमधील एक विशिष्ट करार आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की दोन्ही शेजारी देशांमधील मुद्द्यांमध्ये कोणत्याही तिसऱ्या पक्षाचा हस्तक्षेप राहणार नाही.
ते म्हणाले, हा दोन्ही देशांच्या पंतप्रधानांमधील करार आहे. या संदर्भात, अमेरिकेच्या मध्यस्थीच्या गरजेबद्दल प्रश्न विचारले जात आहेत. सरकारने उत्तर द्यावे. माजी संरक्षण मंत्री म्हणाले की, शिमला करारात असे म्हटले आहे की दोन्ही देश आपापसात निर्णय घेतील. ते म्हणाले, आपण तिसऱ्या देशाला हस्तक्षेप करण्याची परवानगी कशी देऊ शकतो?
पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतरच्या घडामोडींवर चर्चा करण्यासाठी संसदेचे विशेष अधिवेशन बोलावण्यास आपण विरोध करत नसल्याचे पवार यांनी स्पष्ट केले. माजी संरक्षण मंत्री म्हणाले, मी विशेष अधिवेशनाच्या विरोधात नाही. पण हा (लष्करी मुद्दा) एक संवेदनशील विषय आहे आणि सर्व काही उघड करता येत नाही. काही गोष्टी गुप्त ठेवाव्या लागतात. मला वाटतं की सर्वपक्षीय बैठक बोलावणे चांगले होईल.
राष्ट्रवादी काँग्रेस (सपा) नेत्याला पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या आज रात्री 8 वाजताच्या सुमारास राष्ट्राला उद्देशून होणाऱ्या भाषणाबद्दल विचारले असता ते म्हणाले, पंतप्रधान काय म्हणतात ते पाहूया. 'ऑपरेशन सिंदूर' सुरू झाल्यानंतर मोदींचे हे पहिलेच भाषण असेल. पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यातील २६ जणांच्या मृत्युचा बदला घेण्यासाठी भारताने 6 मे रोजी मध्यरात्री 'ऑपरेशन सिंदूर' सुरू केले.
भारतीय सशस्त्र दलांनी पाकिस्तान आणि पाकव्याप्त काश्मीरमध्ये नऊ दहशतवादी लाँच पॅडवर हल्ला केला होता आणि 100 हून अधिक दहशतवादी मारले होते. अनेक भारतीय लष्करी प्रतिष्ठानांना लक्ष्य करण्याचा पाकिस्तानचा प्रयत्न हाणून पाडण्यात आला आणि भारतीय सशस्त्र दलांनी रफीकी, मुरीद, चकलाला, रहीम यार खान, सुक्कुर आणि चुनियानसह अनेक पाकिस्तानी लष्करी प्रतिष्ठानांवर जोरदार प्रत्युत्तर दिले.
दोन्ही देश पूर्णपणे संघर्षाच्या उंबरठ्यावर असताना, ट्रम्प यांनी शनिवारी घोषणा केली की भारत आणि पाकिस्तान "पूर्ण आणि तात्काळ" युद्धबंदीवर सहमत झाले आहेत. अमेरिकेच्या मध्यस्थीने झालेल्या चर्चेचा हा परिणाम असल्याचा दावा त्यांनी केला. परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री यांनी शनिवारी संध्याकाळी घोषणा केली की भारत आणि पाकिस्तानने जमीन, हवाई आणि समुद्र या दोन्ही ठिकाणी सर्व गोळीबार आणि लष्करी कारवाई तात्काळ थांबवण्यास सहमती दर्शविली आहे.