महाराष्ट्रातील लाडकी बहीण योजनेत घोटाळा, 14 हजारांहून अधिक पुरुषांनी फायदा घेतला

सोमवार, 28 जुलै 2025 (11:20 IST)
महाराष्ट्रातील लाडकी बहीण योजनेत घोटाळा, हजारो पुरुषांनी घेतला योजनेचा फायदा:महाराष्ट्र सरकारच्या लाडकी बहीण योजनेत एक मोठा घोटाळा उघडकीस आला आहे, जी असुरक्षित महिलांना दरमहा 1500 रुपयांची मदत देते. ऑगस्ट 2024मध्ये सुरू झालेल्या या योजनेच्या ऑडिटमध्ये 14,298 पुरुषांनी बनावट कागदपत्रांचा वापर करून योजनेचा फायदा घेतल्याचे उघड झाले आहे.
ALSO READ: अमित शहा पंतप्रधान होऊ इच्छितात,राज्यसभा खासदार संजय राऊतांचा मोठा दावा
या फसवणुकीमुळे राज्य सरकारला सुमारे 21.44 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. याशिवाय, तपासात असे आढळून आले की काही महिला सरकारी कर्मचाऱ्यांना या योजनेसाठी पात्र नव्हते, त्यांची नावे वगळण्यात आली आहेत. ही बाब योजनेच्या तपास प्रक्रियेच्या कमकुवतपणावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करते.
ALSO READ: आता पुरूषांकडून पैसे वसूल केले जातील, उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनी केली घोषणा
सरकार 42,000 कोटी रुपये खर्च करत आहे: गेल्या वर्षी ऑगस्टमध्ये सुरू झालेल्या या योजनेवर सरकार 42,000 कोटी रुपये खर्च करत आहे. ज्यामध्ये दरमहा 21 ते 65 वर्षे वयोगटातील महिलांच्या खात्यात 1500 रुपये ऑनलाइन ट्रान्सफर केले जातात. काही महिन्यांपूर्वी, मोठ्या संख्येने अपात्र महिलांनीही या योजनेचा लाभ घेतल्याचे उघड झाले होते. त्यानंतर त्यांना हा लाभ मिळणे बंद करण्यात आले आणि त्यांना देण्यात आलेली रक्कम परत घेण्याची प्रक्रिया सुरू करण्यात आली आहे.
 
विरोधकांनी प्रश्न उपस्थित केले: आता 14,298 पुरुष देखील त्याचे लाभार्थी असल्याचे समोर आल्यानंतर, सरकारने महिलांसाठी बनवलेल्या योजनेत पुरुषांनी अर्ज कसा केला आणि त्यांची योग्य छाननी का केली गेली नाही याची चौकशी सुरू केली आहे. योजनेतील हा घोटाळा उघडकीस आल्यानंतर, राष्ट्रवादी काँग्रेस (शरदचंद्र पवार) खासदार सुप्रिया सुळे यांनी या अनियमिततेसाठी राज्यातील महायुती सरकारला जबाबदार धरले आहे.
ALSO READ: मुंबई-वडोदरा महामार्गाला जोडण्यासाठी 160 कोटी रुपये मंजूर
या योजनेच्या घाईघाईने अंमलबजावणीमुळे अशा अनियमितता समोर येत असल्याचे त्या म्हणाल्या आहेत. तर महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे यांच्या मते, राज्य सरकार आणि मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी स्पष्ट केले आहे की चुकीच्या मार्गाने या योजनेचा फायदा घेणाऱ्या महिलांकडून हे पैसे घेतले जातील.
 
आता चौकशी होईल: आता या प्रकरणाची चौकशी करण्याची चर्चा आहे. जर महिलांसाठी सुरू केलेल्या या योजनेचा फायदा एखादा पुरूष घेत असेल तर त्याच्याकडून पैसे परत घेतले जाणार नाहीत, तर त्याच्याविरुद्ध एफआयआर दाखल केला जाईल आणि त्याच्याविरुद्ध कायदेशीर कारवाई देखील केली जाईल. अर्थ आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनीही या प्रकरणाची चौकशी करून पैसे परत घेण्याबद्दल बोलले आहे.
Edited By - Priya Dixit
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती