Ram Darbar Ayodhya राम दरबाराच्या प्राण प्रतिष्ठासाठी ५ जून ही तारीख का निश्चित करण्यात आली? धार्मिक महत्त्व जाणून घ्या
सोमवार, 2 जून 2025 (16:18 IST)
२२ जानेवारी २०२४ रोजी अयोध्येच्या राम मंदिरात भगवान रामाच्या मूर्तीची प्राण प्रतिष्ठा करण्यात आली, त्यानंतर राम दरबार स्थापनेची तयारी जोरात सुरू आहे. ५ जून २०२५ रोजी, भगवान श्री राम त्यांच्या कुटुंबासह मंदिराच्या पहिल्या मजल्यावर बांधलेल्या राम दरबारात बसतील. राम मंदिराच्या पहिल्या मजल्यावर राजा रामाचा दरबार असेल. त्याच दिवशी ८ मूर्तींची (शिवजी, गणेशजी, हनुमानजी, सूर्यजी, भगवतीजी, अन्नपूर्णा जी आणि शेषावतारजी) प्राण प्रतिष्ठा देखील केली जाईल. पण तुम्हाला माहिती आहे का की राम दरबाराच्या प्राण प्रतिष्ठासाठी ५ जून २०२५ ही तारीख का निश्चित करण्यात आली आहे? जर नसेल तर चला त्याबद्दल जाणून घेऊया.
५ जून २०२५ चे महत्त्व
वैदिक पंचागानुसार ५ जून २०२५ हा ज्येष्ठ महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील दशमी तिथी आहे, ज्या दिवशी गंगा दशहराचा पवित्र सण साजरा केला जाईल. पौराणिक कथेनुसार, प्राचीन काळी देवी गंगा या तारखेला पृथ्वीवर अवतरली होती. याशिवाय, ज्येष्ठ महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील दशमी तिथीपासून द्वापर युग सुरू झाले, ज्यामध्ये जगाचे तारणहार विष्णूने कृष्णजींच्या रूपात अवतार घेतला. हा दिवस पूजा आणि गंगा स्नानासाठी खूप शुभ आहे. म्हणूनच या दिवशी राम दरबाराची प्राण प्रतिष्ठा केली जात आहे.
प्राण प्रतिष्ठाचा अभिजित मुहूर्त काय आहे?
५ जून २०२५ रोजी सकाळी ११:२५ ते ११:४० या वेळेत, राम दरबाराची प्राण प्रतिष्ठा अभिजित मुहूर्तावर केली जाईल, त्यापूर्वी सुमारे २:३० तास पूजा विधी होतील.
प्राण प्रतिष्ठा दुर्मिळ योगायोगाने होईल
हिंदू धर्मानुसार, चार वैश्विक युगांपैकी एक म्हणजे "द्वापार युग". ज्येष्ठ महिन्याच्या शुक्ल पक्षाच्या दशमी तिथीला त्याची सुरुवात झाली, जी गंगा दशहरा म्हणून देखील साजरी केली जाते. यावर्षी गंगा दशहरा ५ जून रोजी आहे. हाच तो पवित्र दिवस आहे जेव्हा देवी गंगा पृथ्वीवर अवतरली. या तारखेला राम मंदिरात राम दरबारात होणारी प्राण प्रतिष्ठा ही सनातन धर्माच्या खोल परंपरा आणि अटळ भक्तीचे प्रतीक आहे.
राम दरबाराची प्राण प्रतिष्ठा वेळापत्रक
२ जून- प्राण प्रतिष्ठा विधी सरयु आरती स्थळापासून कलश यात्रेने सुरू होईल. पहिल्या मजल्यावर राम दरबाराची मूर्ती स्थापित केली जाईल.
३ जून- यज्ञ मंडपात पूजा केली जाईल.
४ जून- विविध अधिवास आणि पालखी यात्रा काढल्या जातील.
५ जून- ७ देवतांची प्राण प्रतिष्ठा सरयु नदीकाठी सहस्त्रधारावर असलेल्या शेषावतार मंदिरात केली जाईल, ज्यामध्ये राम मंदिराच्या पहिल्या मजल्यावरील राम दरबार, सप्त मंदिरातील लक्ष्मण आणि परकोटाच्या बाहेरील सप्त मंदिर यांचा समावेश आहे.