कफ सिरपमध्ये बालमृत्यूशी संबंधित कोणताही विषारी पदार्थ आढळला नाही, परंतु २ वर्षांखालील मुलांना देऊ नका-आरोग्य मंत्रालय
शनिवार, 4 ऑक्टोबर 2025 (09:47 IST)
आरोग्य मंत्रालयाच्या तपासणीत कफ सिरपमध्ये असा कोणताही पदार्थ आढळला नाही ज्यामुळे मृत्यू होऊ शकतात. तथापि, दोन वर्षांखालील मुलांना कफ सिरप देण्याविरुद्ध सल्ला देण्यात आला आहे.
राजस्थान आणि मध्य प्रदेशातील बालमृत्यूशी संबंधित कफ सिरपच्या नमुन्यांमध्ये किडनीला हानी पोहोचवू शकणारे विषारी पदार्थ नव्हते. तथापि, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने शुक्रवारी सांगितले की दोन वर्षांखालील मुलांना कफ सिरप देऊ नये. बहुतेक प्रकरणांमध्ये या मुलांमधील खोकला स्वतःहून निघून जातो. नॅशनल सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल, नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी, सेंट्रल ड्रग्ज स्टँडर्ड कंट्रोल ऑर्गनायझेशन आणि इतर एजन्सींच्या शास्त्रज्ञांनी मध्य प्रदेशातील छिंदवाडा येथे भेट दिली आणि सिरपमुळे मुलांचा मृत्यू झाल्याचे अहवाल मिळाल्यानंतर नमुने गोळा केले. नमुन्यांच्या चाचणीतून असे दिसून आले की कोणत्याही नमुन्यांमध्ये डायथिलीन ग्लायकोल किंवा इथिलीन ग्लायकोल नव्हते. राज्य अधिकाऱ्यांनी नमुन्यांची देखील चाचणी केली, जे तिन्ही विषारी पदार्थांपासून मुक्त होते. तथापि, केंद्र सरकारने मुलांसाठी कफ सिरपचा वापर मर्यादित करण्याचा सल्ला जारी केला आहे. आरोग्य सेवा महासंचालकांनी सांगितले की ही औषधे साधारणपणे पाच वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांसाठी योग्य नाहीत.
आरोग्य मंत्रालयाचा सल्ला
राजस्थान आणि मध्य प्रदेशात कफ सिरपमुळे झालेल्या मृत्यूंनंतर केंद्रीय आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने कफ सिरपबाबत एक सल्लागार जारी केला आहे. या सल्लागारात असे म्हटले आहे की दोन वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांना खोकला आणि सर्दीची औषधे देऊ नयेत. सर्व राज्य/केंद्रशासित प्रदेश आरोग्य विभाग, जिल्हा आरोग्य अधिकारी आणि सर्व क्लिनिकल आस्थापने/आरोग्य सुविधांना त्यांच्या अधिकारक्षेत्रात या सल्लागाराची अंमलबजावणी करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहे. हा आदेश सर्व सरकारी दवाखाने, प्राथमिक आरोग्य केंद्रे, सामुदायिक आरोग्य केंद्रे, जिल्हा रुग्णालये आणि वैद्यकीय संस्थांना प्रसारित करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहे.
काय प्रकरण आहे?
मध्य प्रदेशातील छिंदवाडा येथे नऊ आणि राजस्थानमध्ये दोन मुलांचा कफ सिरप खाल्ल्याने मृत्यू झाला. या मुलांचा मूत्रपिंड निकामी झाल्यामुळे मृत्यू झाला. कफ सिरप सील करण्यात आले आणि नमुने चाचणीसाठी पाठवण्यात आले. या नमुन्यांमध्ये कोणतेही विषारी पदार्थ आढळले नाहीत.