शनिवारी, धनतेरस, चार दिवसांच्या दिवाळी सणाच्या पहिल्या दिवशी, फटाक्यांमुळे प्रदूषणाची पातळी देखील वाढली. रविवारी रात्री ८ वाजेपर्यंत AQI सुमारे २०० नोंदवला गेला होता, परंतु रात्री उशिरा फटाक्यांमुळे प्रदूषण पातळीत मोठी वाढ झाली.
हवा गुणवत्ता निर्देशांक (AQI) धोकादायक पातळी गाठला. शहरातील मॉनिटरिंग स्टेशन्सनी २५० पेक्षा जास्त AQI नोंदवला, जो खराब श्रेणीत येतो. हृदय आणि फुफ्फुसांच्या आजारांनी ग्रस्त असलेल्या लोकांसाठी "खराब" प्रदूषण हानिकारक मानले जाते. श्वसनाच्या समस्या वाढतात.
फटाक्यांमुळे विषारीपणा वाढतो
सीपीसीच्या आकडेवारीनुसार, मुंबईच्या हवेत पीएम २.५ आणि पीएम १० हे सर्वात प्रमुख प्रदूषक होते, त्यानंतर एनओ२ होते. पीएम २.५ चे प्रमाण १०९ आणि पीएम १० चे प्रमाण १५३ नोंदवले गेले. त्याचप्रमाणे कार्बन मोनोऑक्साइडचे प्रमाण ३०७ पर्यंत पोहोचले. फटाक्यांमुळे हवेतील हे प्रदूषक लक्षणीयरीत्या वाढतात. फटाक्यांमध्ये असलेले रसायने उत्सर्जित होणाऱ्या कणांची विषारीता देखील वाढवतात.
रात्री ९ ते सकाळी ११ या वेळेत वायु प्रदूषण सर्वाधिक असते तेव्हा एक्यूआय पातळी सर्वात वाईट होती. पहाटे ही परिस्थिती आणखी गंभीर होते. जागरूक नागरिक म्हणून, पर्यावरण संतुलनाची काळजी घेताना आपण उत्सवाचा आदर राखला पाहिजे.