6 फुटांपेक्षा उंच गणेशमूर्तींचे समुद्रात विसर्जन करण्याची मुंबई उच्च न्यायालयाने दिली परवानगी

शुक्रवार, 25 जुलै 2025 (11:20 IST)
मुंबई उच्च न्यायालयाने समुद्रात आणि नैसर्गिक जलमार्गांमध्ये फक्त 6 फुटांपेक्षा उंच प्लास्टर ऑफ पॅरिस (पीओपी) गणेश मूर्तींचे विसर्जन करण्यास परवानगी दिली आहे.
ALSO READ: सावरकरांवरील टिप्पणी प्रकरणात नाशिक कोर्टाने राहुल गांधींना जामीन मंजूर केला
प्लास्टर ऑफ पॅरिस (पीओपी) पासून बनवलेल्या गणेश मूर्तींचे समुद्र आणि नैसर्गिक जलमार्गांमध्ये विसर्जन करण्यास मुंबई उच्च न्यायालयाने पूर्णपणे बंदी घातली होती, कारण ते नैसर्गिक जलसंपत्ती आणि पर्यावरणासाठी हानिकारक आहे. तथापि, राज्य सरकारने यावर्षी कृत्रिम तलावांमध्ये उंच आणि मोठ्या मूर्तींचे विसर्जन करण्यासाठी आवश्यक व्यवस्था करणे कठीण होईल असा युक्तिवाद केल्यानंतर, उच्च न्यायालयाने गुरुवारी समुद्र आणि नैसर्गिक जलमार्गांमध्ये फक्त सहा फुटांपेक्षा जास्त उंचीच्या पीओपी गणेश मूर्तींचे विसर्जन करण्यास परवानगी दिली.
ALSO READ: महाराष्ट्र सरकारचा मोठा निर्णय, सर्पमित्रांना मिळणार १० लाख रुपयांचा विमा
तसेच, उच्च न्यायालयाने आपल्या आदेशात असेही स्पष्ट केले आहे की अशी परवानगी फक्त यावर्षीच्या गणेशोत्सवासाठी तसेच इतर सणांसाठी आणि पुढील वर्षीच्या सुरुवातीला म्हणजेच मार्च 2026 पर्यंत होणाऱ्या माघी गणेशोत्सवासाठी दिली जात आहे. मुख्य न्यायाधीश आलोक आराधे आणि न्यायमूर्ती संदीप मारणे यांच्या खंडपीठाने आदेशात स्पष्ट केले. राज्यभरातील सर्व नगरपालिका आणि स्थानिक स्वराज्य संस्थांनी याचे काटेकोरपणे पालन करावे. यासाठी आवश्यक कृत्रिम तलावांची व्यवस्था करण्याचे आदेशही उच्च न्यायालयाने दिले आहेत.
 
राज्य सरकारने धोरण सादर केले होते आणि आश्वासन दिले होते की केवळ कृत्रिम तलावांमध्येच 5 फुटांपर्यंतच्या पीओपी मूर्तींचे विसर्जन करण्यासाठी खबरदारी घेतली जाईल. तथापि, उच्च न्यायालयाने अशा मूर्ती पाच फुटांऐवजी 6 फुटांपर्यंत मर्यादित ठेवण्याचा आदेश दिला आणि समुद्र आणि नैसर्गिक जलसाठ्यांमध्ये विसर्जनावरील बंदी उठवली.
ALSO READ: मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी एमएसआरटीसीची ३०% भाडेवाढ रद्द करण्याची घोषणा केली
राज्यातील सर्व स्थानिक स्वराज्य संस्थांनी सहा फूट उंचीपर्यंतच्या सर्व मूर्ती कृत्रिम तलावांमध्ये विसर्जित केल्या पाहिजेत याची खात्री करावी. राज्य सरकारने सर्व स्थानिक स्वराज्य संस्थांना त्याची काटेकोर अंमलबजावणी करण्यासाठी निर्देश द्यावेत, असेही खंडपीठाने आदेश दिले.
Edited By - Priya Dixit  
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती