मुंबई-ठाण्यात रेल्वे प्रवाशांकडून पैसे उकळणारे १३ जीआरपी पोलिस निलंबित

मंगळवार, 9 सप्टेंबर 2025 (09:02 IST)
मुंबई-ठाण्यात रेल्वे प्रवाशांकडून पैसे उकळणाऱ्या वरिष्ठ जीआरपी निरीक्षकासह १३ कर्मचाऱ्यांना निलंबित करण्यात आले आहे. प्रवाशांकडून घेतलेल्या रकमेची कोणत्याही अधिकृत नोंद नाही.
ALSO READ: छत्रपती संभाजी नगरमध्ये उपमुख्यमंत्री शिंदे यांची गर्जना; म्हणाले-जनता आमच्यासोबत आहे
मिळालेल्या माहितीनुसार रेल्वे प्रवाशांकडून पैसे उकळणाऱ्या जीआरपी कर्मचाऱ्यांवर मोठी कारवाई करण्यात आली आहे. मुंबई आणि ठाण्यात गेल्या पाच महिन्यांपासून सुरू असलेल्या या बेकायदेशीर व्यवसायाचा पर्दाफाश झाल्यानंतर एका वरिष्ठ जीआरपी निरीक्षकासह एकूण १३ पोलिसांना निलंबित करण्यात आले आहे. अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की हे प्रकरण एका संघटित खंडणी रॅकेटचे आहे, जे मुंबई आणि आसपासच्या प्रमुख रेल्वे स्थानकांवर सक्रिय होते.
ALSO READ: लाडक्या बहिणींना ऑगस्ट महिन्याचे १५०० रुपये कधी मिळणार? आदिती तटकरे यांनी मोठी माहिती दिली
जीआरपीच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, आरोपी पोलिस लांब पल्ल्याच्या गाड्यांमधून प्रवास करणाऱ्यांना लक्ष्य करायचे. सहसा हे प्रवासी रोख रक्कम किंवा मौल्यवान वस्तू घेऊन जातात आणि त्रास टाळण्यासाठी तक्रार दाखल करण्यास टाळाटाळ करतात. या कमकुवतपणाचा फायदा घेत, पोलिस त्यांना बनावट पद्धतीने अडकवत असत आणि पैसे उकळत असत. अधिकाऱ्यांच्या मते, हा खंडणीचा खेळ मुंबई सेंट्रल, दादर, कुर्ला, वांद्रे टर्मिनस, बोरिवली, ठाणे, कल्याण आणि पनवेल यासारख्या वर्दळीच्या स्थानकांवर चालत असे. आरोपींची कार्यपद्धती अशी होती की रोख रक्कम किंवा मौल्यवान वस्तू घेऊन जाणाऱ्या प्रवाशांना सामान तपासणी केंद्रांवर ओळखले जात असे. त्यानंतर, त्यांना "वरिष्ठ अधिकाऱ्याला भेटण्याच्या" बहाण्याने जीआरपी परिसरात नेण्यात आले आणि दबाव आणून खंडणी वसूल केली जात असे. मिळालेल्या माहितीनुसार, प्रवाशांकडून घेतलेली रक्कम कोणत्याही अधिकृत रेकॉर्डमध्ये नोंदवलेली नव्हती. हा संपूर्ण खेळ एका नेटवर्कसारखा चालला होता, ज्यामध्ये वेगवेगळ्या कर्मचाऱ्यांची भूमिका विभागली गेली होती. प्रवाशांनी तक्रार करू नये म्हणून त्यांना धमकावण्याचा अनेक वेळा प्रयत्न करण्यात आल्याचेही तपासात समोर आले आहे. या संपूर्ण प्रकरणाचा खुलासा झाल्यानंतर, जीआरपीच्या उच्च अधिकाऱ्यांनी कडक कारवाई केली आणि १३ कर्मचाऱ्यांना तात्काळ निलंबित केले. यामध्ये एका वरिष्ठ निरीक्षकाचाही समावेश आहे, यावरून विभागीय कारवाईचे गांभीर्य स्पष्ट होते.
ALSO READ: उपराष्ट्रपती निवडण्यासाठी आज मंगळवाररोजी निवडणूक होणार
Edited By- Dhanashri Naik

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती