Kids story : फार पूर्वी, निलगिरी टेकड्यांच्या खाली, शांग्रिला नावाचे एक राज्य होते. त्याचा राजा, ऋषिराज, एक दयाळू आणि कष्टाळू राजा होता, जो संपूर्ण राज्यात समृद्धी आणत असे. शांग्रिलामध्ये, कोकिला नावाची एक कोकिळा होती, जी तिच्या मधुर गाण्यांसाठी प्रसिद्ध होती. निलगिरी टेकड्यांच्या दुसऱ्या बाजूला, डोंगरिला नावाचे आणखी एक राज्य होते. शांग्रिलाच्या अगदी विरुद्ध असलेले डोंगरिला, एक अतिशय स्वार्थी आणि मत्सरी राजा, जगतगुरु होता.
एकदा, जगतगुरु शांग्रिलामधून गेले आणि त्याच्या वैभवाने आनंदित झाले. परत आल्यावर, जगतगुरुंनी त्यांचे प्रधानमंत्री ज्ञानदीप यांना बोलावले आणि त्यांना शांग्रिलाच्या समृद्धीचे रहस्य शोधण्यास सांगितले. ज्ञानदीप १० दिवसांसाठी शांग्रिलाला भेटला आणि परत आला आणि जगतगुरुंना सांगितले की शांग्रिलाच्या समृद्धीचे रहस्य एक कोकिळा होती जी रात्रंदिवस मधुर गाणी गाते. हे ऐकून जगत गुरु कोकिळे कशी मिळवायची याचा विचार करू लागले. शांग्रिलाची सेना खूप शक्तिशाली असल्याने तो लढू शकला नाही. म्हणून त्याने एक युक्ती रचली. जगत गुरु ऋषींचा वेष धारण करून शांग्रिलाचा राजा ऋषीराज यांच्या राजवाड्यात गेला. ऋषींचे आगमन पाहून ऋषीराजांनी त्यांचे मोठ्या आदरातिथ्याने स्वागत केले. दुसऱ्या दिवशी परत येण्यापूर्वी, ऋषींच्या वेषात जगत गुरुंनी काही दिवसांसाठी कोकिळेला सोबत घेऊन जाण्याची इच्छा व्यक्त केली. ऋषीराजांना कोकिळेला देण्याची इच्छा नव्हती, परंतु त्यांना ऋषींना नकार देणे सोयीचे वाटले नाही आणि त्यांनी कोकिळेला जगत गुरुंसोबत जाऊ दिले. परत आल्यावर, जगत गुरुंनी कोकिळेला सोन्याच्या पिंजऱ्यात ठेवले आणि त्याचे गाणे ऐकण्याची वाट पाहिली.
एक महिना उलटला, पण कोकिळा शांत राहिला. जगतगुरुंनी त्यांच्या राज्यातील एक तपस्वी बाबा यांच्याकडून उपाय शोधला. तिथे बाबांनी समजावून सांगितले की डोंगरिलाच्या समृद्धीचे रहस्य कोकिळेत नाही तर ऋषीराजांच्या दयाळू आणि कष्टाळू स्वभावात आहे. बाबांनी जगतगुरूंना त्यांचा स्वार्थी स्वभाव सोडून कोकिळा परत करण्याचा सल्ला दिला. जगतगुरूंनी प्रशांत बाबांचे म्हणणे ऐकले आणि कोकिळा ऋषिराजांना परत केला. काही दिवसांनी डोंगरीला देखील एक समृद्ध आणि आनंदी राज्य बनले.