18 वर्षीय भारतीय तिरंदाज शीतल देवीने इतिहास रचला. हात नसलेल्या या भारतीय तिरंदाजाने पॅरा वर्ल्ड आर्चरी चॅम्पियनशिपमध्ये महिलांच्या कंपाऊंड वैयक्तिक स्पर्धेत सुवर्णपदक जिंकले. शीतलने जागतिक क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या तुर्कीच्या ओझनूर क्युर गिर्डीला 146-143असे हरवून ही कामगिरी केली.
शीतल देवी या स्पर्धेत एकमेव खेळाडू होती जी तिच्या पायांनी आणि हनुवटीने बाण मारते. या चॅम्पियनशिपमधील तिचे हे तिसरे पदक होते.
तोमन कुमारने कंपाऊंड पुरुष गटातही विजेतेपद पटकावले. आणखी एक भारतीय, राकेश कुमार, याला तांत्रिक समस्येमुळे माघार घ्यावी लागली आणि अंतिम सामना 20-40 असा गमावावा लागला. पॅरिस पॅरालिम्पिक कांस्यपदक विजेत्या राकेशला त्याच्या धनुष्यात पुलीच्या समस्येमुळे चार शॉटनंतर माघार घ्यावी लागली. यामुळे जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत पदार्पण करणाऱ्या तोमनला चार अचूक बाणांसह विजेतेपद जिंकता आले.
शीतलने यापूर्वी तोमन कुमारसह कंपाउंड मिश्र सांघिक स्पर्धेत कांस्यपदक जिंकले होते. भारतीय जोडीने ग्रेट ब्रिटनच्या जोडी ग्रिनहॅम आणि नाथन मॅक्वीन यांना152-149 असे हरवले. महिला कंपाउंड खुल्या सांघिक स्पर्धेत शीतल आणि सरिता यांना अंतिम फेरीत तुर्कीकडून पराभव पत्करावा लागला आणि त्यांना रौप्यपदकावर समाधान मानावे लागले. वैयक्तिक अंतिम लढत रोमांचक होती. पहिली फेरी 29-29 अशी बरोबरीत होती, परंतु शीतलने दुसऱ्या फेरीत सलग तीन 10-10असे विजय मिळवत आघाडी घेतली आणि फेरी 30-27 अशी जिंकली.
तिसरी फेरी 29-29 अशा बरोबरीत संपली. चौथ्या फेरीत शीतलने एक छोटी चूक चुकवली आणि28 गुण मिळवले, तर गिरडीने एका गुणाने विजय मिळवला. तथापि, शीतलने अजूनही दोन गुणांची आघाडी घेतली, 116-114. शीतलने अंतिम फेरीत शानदार कामगिरी केली, सलग तीन परिपूर्ण 10 मारत 30 गुण मिळवले आणि सुवर्णपदक निश्चित केले. हे तिचे पहिले वैयक्तिक जागतिक अजिंक्यपद सुवर्णपदक आहे.
Edited By - Priya Dixit