छठ उत्सवाला आजपासून नहाय खाय ने सुरुवात नागपुरातील सर्व घाटांवर तयारी पूर्ण

शनिवार, 25 ऑक्टोबर 2025 (09:22 IST)
नागपुरातील चार दिवसांच्या छठ उत्सवाची सुरुवात आज नहाय खायने होत आहे. नागपूर शहरातील सर्व घाटांवर याची तयारी पूर्ण झाली आहे.
ALSO READ: नाशिकच्या डोंगराळे परिसरातून 3 लाख रुपयांचा गुटखा जप्त,दोघांना अटक
चार दिवस चालणाऱ्या लोकश्रद्धेचा भव्य उत्सव, छठ, आज, शनिवारपासून स्नान आणि भोजनाच्या विधीने सुरू होत आहे. विविध सामाजिक संस्थांनी पूजेसाठी शहरातील अनेक ठिकाणी नवीन घाट बांधले आहेत, ज्यात अंबाझरी तलाव, पोलिस लाईन तलाव आणि कन्हान नदीचा समावेश आहे. या दिवशी, छठ भक्त विहित विधीनुसार प्रसाद (आशीर्वादित अन्न) तयार करतील आणि सेवन करतील.
ALSO READ: नाशिक जिल्ह्यातील वणीमध्ये जुन्या वैमनस्यातून दोन तरुणांवर हल्ला; एकाचा मृत्यू
नहाय खायच्या दिवशी छठी मैय्याचे ध्यान करण्याची आणि छठ पूजेची प्रतिज्ञा घेण्याची प्रथा आहे. या दिवशी छठी मैय्या आणि आदित्य देवाचे आवाहन करणारी गाणी गाण्याची परंपरा आहे. हा विधी दरवर्षी भक्तांकडून पूर्ण भक्ती आणि श्रद्धेने पाळला जातो.
ALSO READ: नाशिक : धर्मांतर आणि लग्नानंतर तरुणाने पत्नीला वेश्याव्यवसाय करण्यास भाग पाडले
26 ऑक्टोबर , रविवार रोजी खरणा आहे . या दिवशी छठ व्रत (उत्सव करणारे भक्त) पूर्ण भक्तीने छठीमैय्याला खीर प्रसाद तयार करतात आणि अर्पण करतात. हा लोहंडा प्रसाद कुटुंब आणि शेजाऱ्यांना वाटला जातो. असा विश्वास आहे की खरणा प्रसाद सेवन केल्याने जीवनातील सर्व दुःख दूर होतात. छठीमैय्या व्रत्यांच्या सर्व इच्छा पूर्ण करते.
 
सोमवार, 27 ऑक्टोबर रोजी, संध्याकाळी मावळत्या सूर्याला, भगवान भास्करला नैवेद्य दाखवले जातील. या दिवशी मावळत्या सूर्याला प्रार्थना करून, छठ भक्त आदित्य देवाला त्यांच्या कुटुंबाच्या सुख, समृद्धी आणि संतती वाढीसाठी प्रार्थना करतात.
 
मंगळवार, 28 ऑक्टोबर रोजी सकाळी उगवत्या सूर्याला जल अर्पण केले जाणार आहे. या दिवशी छठ भक्त दीनानाथाच्या उगवत्या रूपाचे दर्शन घेऊन समृद्धीची प्रार्थना करतात. कुटुंबातील सदस्यही छठ भक्तासमोर दूध आणि पाणी अर्पण करून आपली भक्ती व्यक्त करतात.
 
एकता छठ पूजा समिती पोलिस लाईन तलावावर छठ पूजा आयोजित करत आहे. छठ महापर्व आज, शनिवारपासून सुरू होणार आहे, ज्यासाठी सर्व व्यवस्था पूर्ण करण्यात आल्या आहेत. तलाव स्वच्छ केल्यानंतर आज भूमिपूजन करण्यात आले, ज्यामध्ये छठ पूजा समितीच्या सर्व अधिकाऱ्यांनी सहकार्य करून हा महापर्व यशस्वी करण्याचे वचन दिले. यावेळी सर्व सदस्य प्रमोद सिंग ठाकूर, पंकज तिवारी, राजू सिंग सोनू राय, रोशन ठाकूर, बंटी दुबे, विशाल शर्मा यांच्यासह इतर उपस्थित होते.
Edited By - Priya Dixit 
 

वेबदुनिया वर वाचा

संबंधित माहिती